ฉีดยาคุม แต่อาการเหมือนคนท้อง

AvatarB ถามเมื่อ 1 สัปดาห์ ที่แล้ว

ฉีดยาคุม วันที่ 27 พย. 63 หลังประจำเดือนมา วันที่ 20-22 พย. 63 หลังจากฉีดยาคุม มีเพศสัมพันธ์และหลั่งโดยการใส่ถุงยางทุกครั้ง แต่ก่อนการหลังจะมีการสอดใส่แบบไม่ใช้ถุงยางก่อนสักพัก แล้วถึงใส่ตอนใกล้หลั่ง ใช้วิธีนี้มาจนถึงวันที่่ 14 ธค. 63 ก็หยุดใช้ถุงยาง หลั่งในทุกครัังที่มีเพศสัมพันธ์ วันที่ 22-25  โดยประมาณ มีเลือดคล้ายประจำเดือนออกมาแบบกระปิดกระปรอย อยู่ 1-2  วัน สีแดงปนสีน้ำตาลแต่จะมีสีน้ำตาลเป็นส่วนใหญ่ แบบนี้ท้องได้มั้ยคะ
เพราะตอนนี้ วันที่ 14 มค. 64 มีอาการเวียนหัวบ่อยมากเวลาหันเร็ว ๆ เป็นมา 4-5 วันแล้ว เกิดจากผลค้างเขียงของยาคุม หรือ สามารถตั้งครรภ์ได้มั้ยคะผลข้างเคัยงของยาคุมจะเกิดขึ้นได้หลังจากฉีดตอนไหนบ้างคะ และ มีโอกาสตั้งครรภ์มากน้อย แค่ไหนคะ กรณีเกิดการตั้งครรภ์สามารถยุติการตั้งครรภ์ได้หรือไม่คะ

1 Answers
AvatarNurse ตอบเมื่อ 6 วัน ที่แล้ว

การฉีดยาคุมโดยหลักการให้เกิดการคุมกำเนิดทันทีที่ฉีดคือ ฉีดใน ๕ วันแรกที่เป็นประจำเดือน คุณฉีดในวันที่ ๘ ซึ่งเลยระยะปลอดภัยไปแล้ว แถมมีพสพ.โดยไม่สวมถุงยาง แบบที่คุณทำไม่เรียกว่าสวมถุงยางเพื่อการป่องกันหรือคุมกำเนิดเพราะตอนสอดใส่ คุณเสี่ยงทั้งท้องทั้งติดโรคติดต่อทางพสพ.ไปแล้ว(ถ้าเขามีโรคแฝงอยู่)
เลือดทีออกกระปริดกระปรอยอาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยาคุม แต่ก็ไม่สามารถมยืนยันได้ว่าคุณจะไม่ท้อง ถ้าอยากรู้ ก็ตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีพสพ.ไม่ได้สวมถุงยางล่าสุด๔ วันขึ้นไป ถ้าไม่ท้องและคุณฉีดยาคุมต่อเนื่อง ต่อไปหากไม่สวมถุงยางก็ไม่ท้องค่ะ
ถ้าท้อง ค่อยว่ากัน ตอนนี้เอาทีละเรื่อง